FORGOT YOUR DETAILS?

CREATE ACCOUNT

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc 
---------------

Số: 2030/TCHQ-GSQL
V/v nộp bổ sung C/O quá thời hạn

Hà Nội, ngày 08 tháng 4 năm 2019

 

Kính gửi: Cục Hải quan các tỉnh, thành phố

Tổng cục Hải quan nhận được một số vướng mắc của Hải quan, doanh nghiệp về việc nộp bổ sung C/O quá thời hạn “30 ngày” do trùng ngày nghỉ, ngày lễ trong quá trình làm thủ tục hải quan. Về vấn đề này, Tổng cục Hải quan hướng dẫn như sau:

1. Thời điểm nộp chứng từ chứng nhận xuất xứ hàng hóa nhập khẩu thực hiện theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 7 Thông tư số 38/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ Tài chính quy định về xác định xuất xứ hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, công văn số 7491/TCHQ-GSQL ngày 20/12/2018 và công văn số 4943/TCHQ-GSQL ngày 23/8/2018 của Tổng cục Hải quan.

Theo đó, thời hạn “30 ngày” kể từ ngày đăng ký tờ khai hải quan” được tính theo lịch.

2. Trường hợp trong thời hạn “30 ngày” trùng ngày nghỉ, ngày lễ trong quá trình làm thủ tục hải quan, yêu cầu Cục Hải quan các tỉnh, thành phố hướng dẫn doanh nghiệp thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 4 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính.

Tổng cục Hải quan hướng dẫn để Cục Hải quan các tỉnh, thành phố biết và thực hiện./.

 


Nơi nhận:
Như trên;
- PTCT Mai Xuân Thành (để b/c);
- Công ty CP Xuất nhập khẩu Kỹ Nghệ Á Đông
(thay trả lời công văn 01/CV-AD);
(Đ/c: B26,27, Khu B Hoàng Cầu, P. Ô Chợ Dừa, Đống Đa, TP. Hà Nội)
- Lưu: VT, GSQL (3b).

TL. TỔNG CỤC TRƯỞNG
KT. CỤC TRƯỞNG CỤC GSQL VỀ HQ
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Nguyễn Anh Tuấn

04/10/2016

Bộ Tài chính - V/v thời điểm nộp C/O

Hiệu lực 04/10/2016

19/06/2018

Bộ Công thương - QUY ĐỊNH VỀ VIỆC PHÂN LUỒNG TRONG QUY TRÌNH CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN XUẤT XỨ HÀNG HÓA ƯU ĐÃI

Hiệu lực 15/08/2018

03/04/2018

Bộ Công thương - QUY ĐỊNH VỀ XUẤT XỨ HÀNG HÓA

Hiệu lực 03/04/2018

TOP